Cách kiểm tra giấy phép lái xe thật hay giả

Thứ tư - 04/10/2017 20:51

Cach kiem tra giay phep lai xe that hay gia - Anh 1

Biết được lịch sử vi phạm giao thông

Việc kiểm tra được thực hiện trên Trang thông tin giấy phép lái xe của Tổng Cục đường bộ Việt Nam tại địa chỉ: gplx.gov.vn.

Ngoài việc kiểm tra GPLX thật hay giả, bạn còn có thể biết được lịch sử vi phạm giao thông (nếu có) của người đứng tên GPLX.

Sau khi truy cập vào trang web trên, bạn điền đầy đủ các thông tin theo yêu cầu. Dữ liệu trên trang này cho phép bạn tra cứu thông tin GPLX  cũ bằng bìa giấy và bằng chất liệu PET.

Đối với GPLX cũ, việc nhập thông tin theo yêu cầu bao gồm số giấp phép và số seri, chữ cái phải viết hoa và viết liền mạch. Đối với GPLX mới bằng chất liệu PET, số giấy phép nằm ở mặt trước, số seri ở mặt sau của giấy phép.

Sau đó bạn chọn loại bằng lái tương ứng và nhấp vào nút tra cứu để nhận kết quả. Kết quả tra cứu bao gồm tên người trên GPLX, hạng, ngày cấp và ngày hết hạn. Nếu người đứng tên trước đó có bị xử phạt các lỗi giao thông , hệ thống cũng sẽ hiển thị lỗi vi phạm.

Cach kiem tra giay phep lai xe that hay gia - Anh 2

Giấp phép lái xe cũ số seri cũng là số giấy phép 

Cach kiem tra giay phep lai xe that hay gia - Anh 3

Cach kiem tra giay phep lai xe that hay gia - Anh 4

Số giấy phép mặt trước và số seri mặt sau của giấy phép lái xe chất liệu PET

Sử dụng GPLX giả bị phạt thế nào?

Theo Khoản 5, Điều 21 Nghị định 46/2016 quy định Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới, phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa.

- Có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia.

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

- Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa.

- Có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia.

QUỐC BẢO

Nguồn tin: www.baomoi.com

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây